Ta yaya 'yan ƙasa za su iya zama masu haɗin gwiwa na fakitin abinci mai ɗorewa

Cutar cutar ta Covid-19 ta kori masu amfani don ba da umarnin ƙarin abinci mai ɗaukar nauyi yayin kulle-kullen, wanda ya haifar da ƙara yawan amfani da robobi. Yayin da ci gaba ke ƙaruwa tsakanin wasu kamfanoni da gwamnatoci don magance rashin amfani da irin wannan marufi, masu bincike na Turai sun yi kira ga 'yan ƙasa da su taimaka ƙera sabbin samfura masu ƙazamar muhalli.

Barkewar cutar Coronavirus ta yi mummunan tasiri a Turai a cikin watanni 18 da suka gabata, inda adadin wadanda suka mutu ya kusan kusan mutane miliyan 1 da kulle -kullen da suka shafi kasuwanci da tattalin arziki a duk yankin. Ofaya daga cikin waɗanda ba a san yawansu ba game da wannan rikicin shine motsawa a duk faɗin Turai don rage fakitin abinci na filastik.

Dogaro da abincin da ake ci ya hauhawa yayin da 'yan ƙasa suka sami kansu a cikin gidajensu yayin kulle -kullen. Haɗarin kamuwa da cuta ya hana yin amfani da kofuna da kwantena ta shagunan kofi, kuma manyan kantuna sun amsa ta hanyar ƙara adadin fakitin hanya ɗaya da ake amfani da shi don jigilar samfuran su.

Duk da yake ana iya sake sarrafa filastik da yawa kuma wasu ba za su iya gurɓatawa ba, babban rabo har yanzu yana ƙare a wuraren zubar da shara. Kuma da yawan ɓoyayyiyar filastik da ke neman shiga cikin tekuna, yana yin illa ga dabbobin daji, sarkar abinci da kuma duk yanayin muhallin da muke dogaro da shi. Samar da shi sosai yana rage ƙarancin iyakokin mu na burbushin burbushin halittu kuma yana fitar da ɓarna CO2.

Wasu matakan rage tasirin gurɓataccen filastik sun riga sun fara aiki. Daga ranar 3 ga Yuli, wannan shekara, ana buƙatar ƙasashe membobin Tarayyar Turai su tabbatar da cewa babu wasu samfuran samfuran filastik da ake amfani da su a yanzu inda akwai wasu hanyoyin da babu filastik.

Amma tare da kunshe babbar kasuwa don robobi a Turai, akwai gaggawa don nemo hanyoyin muhalli don ci gaba da amfani da shi. A fahimta, yayin da barkewar cutar ta mamaye ko'ina cikin Turai, an tilasta kantin sayar da abinci su dogara da ƙara samar da abincin da za a yi amfani da shi don ci gaba da kasuwancin su.

“Kasuwancin takeaway, musamman lokacin kulle -kullen, ya sa mu ci gaba… Kamar yadda muka sake buɗewa a cikin gida, mun ci gaba da ganin kusan kashi 10-20% [a cikin abubuwan ɗaukar kaya] a cikin wasu shagunan mu, ”in ji Joe Rowson, shugaban masu dafa abinci a Waterloo Tea, ƙungiyar gidajen shakatawa masu zaman kansu da ke South Wales.

Abin ban haushi, barkewar cutar ta zo daidai lokacin da hankula ke taruwa a tsakanin wasu masu kasuwanci da gwamnatoci don magance rashin amfani mai amfani na kunshin kayan masarufi, tare da mutane da yawa ba su gamsu da saurin canji ba.

Rowson ya ce "Duk kwandon mu yana da takin zamani, amma babu wuraren da hukumomi ke ba abokan ciniki don su zubar da shi daidai, don haka yana jin kamar rabin gwargwado."

Fahimtar tana ƙaruwa cewa halin da ake ciki yanzu ba zai dawwama ba kuma yunƙurin zuwa yanayin tattalin arziƙin madauwari wanda ke amfani da albarkatun da za a iya sabuntawa da sharar kayan sakewa shine kawai hanyar ci gaba.

"Ya kasance mai kyau sosai," Karis Gesua na kamfanin lokaci na London Lickalix ya ce game da martabar abokin ciniki ga shawarar da kamfanin ya yanke na gabatar da cikakken fakitin kayan shuka, wanda ke haɓaka yanayin rayuwa gaba ɗaya a cikin makonni 12 kawai. Amma ta yarda cewa ba wani abu bane da abokan ciniki ke nema. "Yawancin mutane ba ma dole ne su gane ba," in ji ta.

Haɓaka wayar da kan abokan ciniki zai zama mabuɗin don canzawa yayin da Turai ke juyawa zuwa makomar da ke sake yin amfani da filastik ɗin ta kuma tana motsawa zuwa amfani da fakitin da ba za a iya canzawa ba. Sai kawai lokacin da aka sanar da masu amfani sosai don yin siyayya ta hanya mai ɗorewa za su sanya matsin lamba kan kasuwancin da gwamnatoci don yin aiki.

Suchaya daga cikin irin wannan aikin da ke taimakawa wajen wayar da kan jama'a game da wannan batun kawai shine Ƙungiyar Tarayyar Turai ta goyi bayan Allthings.bioPRO, wani aiki wanda ke da niyyar shigar da masu amfani da Turai ta hanyar haɓaka wasa mai mahimmanci, aikace-aikacen waya da kamfen ɗin sadarwa wanda ya haɗa da mai amfani da hankali. kungiyoyi.

Wasan kan layi zai ba mahalarta damar koyo game da tattalin arziƙin ƙasa, yayin da app da ƙungiyoyin da za su mai da hankali za su ba da damar a ji ra'ayoyinsu kuma a tura su ga masu tsara manufofi da masana'antun da ba su da tushe.

"Abin da muke yi da Allthings.bioPRO shine yin shi ta wata hanya ta daban kuma da farko ku tambayi masu amfani da 'yan ƙasa,' me kuke so ku sani, 'ko' menene matsalolin da kuke gani? '" In ji Maarten van Dongen, mai aikin Mai gudanarwa na tushen Yaren mutanen Holland wanda ke taimakawa jagorantar ƙungiyoyin da aka mai da hankali don tattara kayan abinci.

Cibiyar sadarwa na ɗan ƙasa za ta ba da ra'ayoyi kan sabbin samfuran da suka dace da muhalli. "'Yan ƙasa suna cikin tsarin ci gaba, don haka suna tsara yanayin, ta hanyar cewa' waɗannan tambayoyin da muke da su, waɗannan zaɓin da muke so mu yi, wannan ita ce haƙiƙaninmu, don haka don Allah a taimaka mana mu yanke shawara bisa bayanin da muka samu; abin da ke dorewa, abin da ba ya dorewa. ''

Babbar matsalar da ke cikin ra’ayin van Dongen ita ce za ta jagoranci masana’antar da ta mai da hankali kan sake amfani da robobi masu amfani da burbushin halittu don yin amfani da samfuran halittu masu rai, waɗanda a halin yanzu sun fi tsada kuma suna buƙatar masana'antun da ba a gyara su don samar da su. Amma tare da tsammanin samar da mai da ruwa na gas zai ragu da kusan kashi 60% a cikin shekaru 30 masu zuwa, da alama wannan na iya zama babu makawa ta wata hanya.

Koyaya, ɗaukar waɗancan matakai na gaba zai yi wahala. Haɓakar abinci mai ɗaukar nauyi ya haifar da gasa mai ƙarfi tsakanin kamfanonin isar da kayayyaki kamar Deliveroo da Uber Eats, yayin da hauhawar manyan kantunan manyan kantuna kamar Aldi da Lidl ke nuna daɗin Turai don ciniki.

A cikin wannan yanayin yana iya zama da wahala a sayar da fakitin filastik mai dorewa, wanda a halin yanzu ya fi tsada, har ma ga masu siye da sanarwa, saboda ƙarancin sha'awa daga sarƙoƙin manyan kantuna.

Gesua, wacce ta gamu da turjiya tana kokarin siyar da kayayyakinta ga wasu manyan kantin sayar da kayan masarufi a Burtaniya.

Duk da cewa a bayyane yake cewa matsin lamba daga masu amfani zai zama mabuɗin canza tunani, a ƙarshe, babban kasuwanci ne da sarƙoƙin manyan kantuna waɗanda a ƙarshe za su iya canza yadda muke siyan abincinmu.


Lokacin aikawa: Aug-11-2021